The hits. Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express. barabara kabisa msikilizaji ni saa tatu na nusu za asubuhi hapa mjini washington dc hali kadhalika ya kumi ya nusu alasiri ya afrika mashariki tisa na nusu afrika ya kati ndani ya jumba nikiwa nimekusha ja tele kama pishi la mchele langu jina ni sunday shomari naitwa kenneth bwilo msikilizaji uh, tunakuletea mengi tu tuliyonayo kwenye express ikiwa ni pamoja na sunday nam mengi. Leo Ijumaa kule nchini Kenya ibada imefanyika kitaifa ya kumwaga rasmi rais wa zamani wa nchi hiyo hayati Mwai Kibaki. Ni moja ya mambo tutayangalia kwa kina huko Kenya. Hali kadhalika tutaangalia pia maswala ya uhuru wa vyombo vya habari na maslahi ya waandishi wa habari. Kila mara Unafungua redio, unafungua televisheni, unanua gazeti, unataka kujua yaliyoendelea, lakini wao wanawaleta yale habari, kuambia ni magumu sana kuyapata kukuletea. Na wale ambao wanafanya mambo kuwa magumu, na wao pia wanafungua televisheni baada ya kazi kuangalia nini kimeendelea leo. Sawa kabisa, tutaangalia basi vijana nao wanaotumia mitandao hiyo, Instagram Facebook, huko wanashinda kila siku, vijana wanasemaje kwa upande wao? Hali iko vipi? Vilevile usao jumaa kwenye Express tutakuwa na mambo ya burudani, mm -hmm, na michezo na tutaungana na mwandishi wetu Collins Liberty atualeze zaidi maswala ya burudani na michezo. Haya, tuanzie wapi? Moja kwa moja basi tuanzie nchini Kenya. Nairobi, Kenya, inaomboleza nchi hiyo inaomboleza kifo cha rais wa tatu ambaye alikuwa mojawapo ya wakarabati wa uhuru wa Kenya. Mwai Emilio Kibaki alikuwa sehemu ya serikali ya kwanza, alikuwa makamu wa rais, wa ra, eh, makamu wa rais katika serikali ya rais wa pili, na anatajwa kwamba alijenga msingi imara wa kiuchumi, elimu, watu kustahimiliana, demokrasia na mengine mengi ambayo unaweza ukamsifia kiongozi Emilio Mwai Kibaki. Tusiseme mengi, tuungane na Huba Abdi akiwa Nairobi, Kenya. Huba, karibu sana kwenye Express. Taifa linaomboleza kifo cha Mwai Kibaki, sijui viongozi leo wamesemaje katika hotuba zao za mwisho kumwaga Kibaki. Naam, asante sana Kenneth. Labda nikianza na rais Uhuru Kenyatta, ameeleza kwamba hoja kuu ya rais Mwai Kibaki ilikuwa ni uongozi na si nafasi, bali utumishi na alikuwa tayari kutumikia nchi katika nafasi yoyote. Nikizungumzia aliyosema ni rais wa Ethiopia, anasema kwamba amemtaja kama rafiki wa kweli wa Ethiopia kabla na baada ya kutoa urais. Na wakati wa uongozi wake Ethiopia na Kenya zilipiga hatua kubwa katika kuboresha uhusiano wa mataifa hayo. Na, na serikali ya Sudan kusini ilikuwa inawakilishwa na rais wa nchi hiyo Salvakir, yapo hakuweza kuzungumza taarifa yake ilizosomwa na waziri wake ambaye alisema Uh, taifa la Sudani kusini linamthamini sana bwana Kibaki kwa jukumu lake la kupatikana kwa uhuru wa Sudan kusini na pia kujenga uwezo wa kuleta uh, amani katika taifa hiyo. Na vilevile wamemtaja kama kiongozi ambaye aliweka msingi wa amani katika uh, taifa la Sudan Kusini. Rais wa Afrika Kusini bwana Ramafosa, ambaye pia alizungumza, amemsifu sana bwana Kibaki kama kiongozi ambaye alionyesha umahiri wake katika bara la na vile vile kumtaja kama kiongozi ambaye mfano wake unaweza kuishwa na bwana Mandela. Anazungumzia viongozi wawili tu wa Kenya, tuwazungumzia bwana Ruto ambaye ndio naibu wa rais aki kama mtumishi aliyejitolea kuhudumia watu na alipanda ngazi ya juu kutoka kwa hatua moja hadi nyingine. Na alipongeza hatua yake ya kuhakikisha kwamba nchi inapata elimu ya bure, na ni swala ambalo wakenya pia wanamkumbuka nayo. Nikimzungumzia bwana Raila Odinga, alisema kwamba a, katika utawala basi, a, wa Kibaki, mtu ambaye alikuwa anahusika na ufisadi basi alikuwa ni adui mkuu wa bwana Kibaki. Na sisahau kwamba uh, wakenya pia walihudhuria na ilikuwa ni wakati mgumu sana, mwendo wa asubuhi, manake kulikuwa baridi na mvua ilikuwa inanyesha, lakini bado wakenya waliwasili katika kuonyesha heshima zao za mwisho. Na nadhani labda, mkiniruhusu tuwasikize wakenya wawili ambao nimezungumza nao katika uwanja wa Nyayo hii leo. Bwana Kibaki, ambaye ni marehemu kwa sasa, sisi tutamkumbuka katika taifa hili, maana katika mambo ya kifedha alikuwa anajali sana wananchi, alikuwa anaongeza 50 cents katika kila jambo alipokuwa anatufanyia ili wananchi tuendelee kufurahi. Mama wengi walikuwa wakijifungua, hakuna hospitali, alikuja haka, akaweka wamama watajifungua bure. Ukiangalia na masomo, wazazi wengi Kenya si wengi wako kwa kazi, na wengi hawana pesa, sasa aliamua watoto watasoma bure. Bila shaka huba um, ni maoni kutoka kwa viongozi wote ambao sasa wanamsifu Kibaki. Si sifa tu, lakini pia limeandikwa kwamba wakati wa utawala wake Kenya ilipiga maendeleo mengi sana. Wakati taifa hilo linaelekea kwenye uchaguzi mkuu, kuna semi zozote zile ambazo labda viongozi wa kidini, viongozi wa kisiasa saizi wanasema wanaweza kuiga kutoka kwa Kibaki wakayatumia saizi katika E, maneno yao wanaoyatumia, hoja zao, ajenda zao kuelekea uchaguzi mkuu ambazo Kibaki wanaweza ukamwiga kwa utawala wake, kwa sababu wanasema ndiye rais bora zaidi Kenya Nam, kama ilivyo kwamba rais Mwaikibaki japo sasa ni, ni marehemu alikuwa ni mwanasiasa na, na kabla ya wanasiasa kupewa nafasi wa ya kuzungumza tayari alikuwa anaongoza. Ni sahii alikuwa ameshatoa toa kwamba viongozi uh, wasizungumzie siasa wa kwa sasa, lakini uh, bwana Raila akawa anasema kwamba itakuwa ni vigumu kumzungumzia kum, kum, kum, mwanasiasa basi na kutaja siasa, na alisema kwamba wakati alikuwa katika ile grand kwa bwana Kibaki walifanya mengi sana ambayo nchi iliweza kujivunia, uh, barabara, miundo msingi, hospitali, uh, zikawa zimejengwa upya tena, na walielezea kwa, alielezea kwa wazi kwamba I, i, i, japo hau kisema kirasmi kwamba atakayechukua uongozi basi waenda akaendeleza yale ambayo bwana Kibaki alikuwa ameanzisha, pia na bwana Ruto kwamba, uh, yeye na rais Uhuru Kenyatta walikuwa ni mwanafunzi wa, wa Kibaki katika hmm, masala ya siasa na walipata mafunzo mengi sana chini ya uongozi wake, na akasema kwamba yule atakuwa rais wa tano wa nchi hii basi atakuwa anaendeleza ajenda ya bwana Mwai Kibaki. Asante sana, Huba Abdi eh, Sande Shomari. Ni rais anayesema alikuwa mvumilivu katika mazungumzo yake, hata mwanasiasa wengine wamshambulie kivipi ananyamaza, baadaye atakuja anasema, wewe endelea tu kutembea huku na huku na ukiongea hatutakusumbua bila shaka. Alikuwa mchumi ambaye wanasema wakati anatoka kwa utawala uchumi wa Kenya ulikuwa unakuwa kwa asilimia saba asilimia saba, saba ndiyo nafasi kubwa zaidi ya Afrika Mashariki. Lakini la majozi ni kwamba mwaka elfu mbili kumi na tisa Kenya ilimzika rais wa pili na miaka miwili baadaye inamzika aliyekuwa rais wa tatu. Taifa linaomboleza linaomboleza. Apumzike kwa amani Mwai Kibaki. Uh, the prince na kitu chake yana chosha. Uh, wengine wanamjua kama Baraka Andrew Odiero, jina lake kamili hilo asidi yeah, ya kule Mwanza, Tanzania. Mziki na alianza akiwa kijana mdogo kabisa, na hivi sasa basi anaendelea kutanda na kuchambua eh, anga za muziki wa bongo flavor kule nchini Tanzania. Basi moja kwa moja tuelekee katika habari nyingine hapa kwenye Express. Kama unavyokumbuka, ulisema hapa e, e, Bwire Kennes kwamba mm -hmm. Dunia inajiandaa kuadhimisha siku ya uhuru wa vyombo vya habari siku ya Jumanne eh, wiki ijayo, lakini basi tunamulika hapa matumizi ya mitandao ya kijamii na uhuru wa kujieleza. Hawa ni kwa vijana wenyewe ambao wanatumia hii mitandao, wanasema nini? Hali iko vipi? Basi nimezungumza na mwanaharakati Christin Hebel Majani kutoka kule nchini Kenya. Christine ambayo yuko hapa, tuambie tu kwa upande wako, wewe matumizi yako ya mitandao ya kijamii, kwa upande wako unatumia mitandao hii kila siku, na hali ikoje kwa upande wako? Mimi naweza sema uhuru huko maanake, na mimi naweza kuongea kama public figure pale. Nikiangalia katika upande wa Facebook nimepatiwa uhuru wa kutosha, na unajua kama sisi vijana kwa huu wakati wetu unafaa kutumia social media kuongea mambo ambayo yatanifaisha vijana wenzako na naweza sema kuanzia nilipojiunga na Facebook nimepata huo uhuru na ni, ni, it a good platform yenye advocate for social issues zenye zinaleta change kwa, kwa jamii yetu. Lakini hali ikoje kwa nchi ambazo zinapata changamoto za matumizi haya ya mitandao ya kijamii pengine wakishuhudia baadhi ya watakamata na mengine kama hayo, kwa upande wako hilo unaonaje? haiwezi kuwa Unakuwa very controversial kwa yale mambo ambayo inayapost kwa social media. Ukiangalia kama kule Uganda tunajua kuna uh, politician fulani maarufu ambayo yeye anatumia ule uhuru wake kwa social media ku, ku communicate, uh, messages zinaleta ugomvi kati ya watu. Ndio maana labda yeye anaweza sema uhuru wake umuhimu, lakini watu wanafaa kujua kuwa ukitumia social media unafaa kuangalia na usiena opportunity zako uhakikishe kuwa unachokipost pale social media kinaleta manufaa kwa watu wengine na si kuleta ugomvi wala vitu. Bila shaka huyo ni Christian Hebel Majani, mwanaharakati kutoka kule nchini Kenya, akizungumza na VOA Express msikilizaji kuhusiana na hayo masuala husikia ya mitandao ya kijamii, maana vijana ndio wadau wakubwa wa kutumia mitandao ya kijamii kila siku. kule nchini Tanzania, 255 Global Radio, Dodoma FM na nyinginezo. Na wasikilizaji wetu, pia usahau kutusikiliza kwa mtandao wetu wa voaswahili.com, lakini <laughs> basi sasa, msikilizaji, tuelekee moja kwa moja kwenye habari za dunia. Ha, moja kwa moja kwenye habari za dunia hii. Kenya hii leo imefanya ibada ya kitaifa ya kumwaga rasmi rais wa zamani wa nchi hiyo Mwai Kibaki. aliaga dunia siku ya Jumaa iliyopita akiwa na umri wa miaka 90. Ibada hiyo ilihudhuriwa na maelfu ya watu na kupeperushwa moja kwa moja na vyombo mbalimbali vya habari, imefanyika katika uwanja wa michezo wa Nyayo jijini Nairobi, imeongozwa na viongozi wa kanisa Katoliki nchini Kenya. Miongoni mwa viongozi waliohudhuria hafla hiyo ni pamoja na rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa, rais wa Sudani Kusini Salva Kiir na mwenzake wa Ethiopia Sale Wakezeude. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta amesema Kibaki atakumbukwa kama aliyeleta mabadiliko makubwa katika taifa hilo. Alikuwa na kipawa cha pekee cha uvumilivu na atasalia kuwa mfano bora wa kuigwa, alisema Rais Kenyatta. Mahakama moja ya Uturuki imewachilia huru watu 33 wakiwemo wanahabari wawili wa shirika la habari la Marekani la Bloomberg pamoja na wanahabari wengine kutoka vyombo vya habari vya ndani waliokuwa wameshtakiwa kwa tuhuma za kueneza habari za uongo kuhusu uchumi katika makala na kupitia ujumbe wa Twitter wakati wa mzozo wa sarafu wa mwaka 2018. Kesi hiyo ilifuatia malalamiko ya jinai yaliyowasilishwa mwezi Agosti mwaka 2018 na shirika la BDDK la benki kuhusu makala yaliyoandikwa kwenye gazeti la Bloomberg kuhusu hatari za kupungua kwa nguvu ya sarafu ya lira na jinsi mamlaka na benki zilivyokuwa zikishughulikia mzozo huo. Sarafu ya Uturuki ilishuka mwaka 2018 kutokana na wasiwasi kuhusu ushawishi wa rais Tayyip Erdogan kwenye sera ya fedha na kuzorota kwa uhusiano kati ya Ankara na Washington. Shirika linalofadhiliwa na serikali ya Marekani la Radio Free Europe na Radio Liberty limesema kwamba mmoja wa wafanyakazi wake ameuawa katika shambulizi iliyotekelezwa na Rusia dhidi ya mji wa Kievu nchini Ukraine, kwa mujibu wa shirika la habari la AFP. Shirika hilo limesema shambulizi hilo lilitokea wakati wa ziara ya katibu mkuu wa Umoja Mataifa Antonio Guterres nchini Ukraine. Vera Grich alifariki kutokana na kombora la Rusia kuunga nyumba aliyokuwa akiishi mjini Kiev, tawi la shirika hilo la habari lilisema katika taarifa yake. Meya wa Kiev Vitali Klitschko alisema katika taarifa yake kwenye mitandao ya kijamii kwamba waokoaji waligundua mabaki ya mwandishi huyo kwenye vifusi kufuatia shambulizi hilo. Na uongozi wa kijeshi wa Myanmar unaendelea kuwakandamiza wapinzani kwa kudumaza simu na mtandao wa intaneti katika majimbo yanayokumbwa na, na mapigano ya Magwei, Kaya na Chin ambayo ni ngome ya makundi yaliyojihami hayo. Ni kwa mujibu wa vikosi vya ulinzi vya ndani katika maeneo hayo pamoja na makundi ya misaada. Ukatishaji huo wa uwezo wa mawasiliano pia unaonekana kuashiria mapigano makubwa wiki moja baada ya serikali ya Umoja wa Kitaifa iliyoundwa na upinzani kutangaza kile ilichokiita vita vya kujihami tarehe saba mwezi Septemba mwaka jana. Uongozi wa kijeshi nchini Myanmar hudhibiti ufikiaji wa mtandao katika vitongoji kadhaa ili kuzuia mtiririko wa habari na mawasiliano, vikundi vya upinzani vya ndani vilisema. <mulia> na munaendelea kusikiliza Express kusikiliza ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Msikilizaji, sauti hiyo si nyingine, ni mwanamuziki Angel Mary na kibao chake no stress. Msikilizaji unaweza msikilizaji unaweza kufikiri kufikiri kwamba huyu ule ni Jamaica anapiga <laughs> vitu hapana. <laughs> So, ni kwa sababu mmezoea kufanya naye na inachukua jo, muda mwingi sana, kama sijakuja kwenye hiki kipindi <laughs> nafikiri miaka miwili sasa ndio nimerejea kwenye hii kipindi. No, ndio sababu kubwa, lakini si neno, si Twa, neno stand mm, kufanya <laughs> naitwa Idi Ligongo <laughs> Bwire, jina la kwangu. Aha. Alijaribu kujiua mara nne, Bwiri, na amekuwa akieleza yote haya kwenye mtandao wake kwamba ni matatizo tu ambayo yanaweza kumkuta mtu, na hasa masuala ya afya ya kiakili ambayo nafikiri tumekuwa tukiangazia mara nyingi eh, kwenye matangazo yetu. Inasikitisha sana. Basi tuangalie jicho jicho letu, letu hapa Rehab. Fred anaangazia athari za vijana kutumia dawa za kulevya. Kuna wale ambao kama hajadunga sindano, hajavuta sigara, hajavuta kitu dawa ile, yani anaona maisha si maisha mm. lakini hatari ni kubwa. hatari ni kubwa kubwa zaidi, tumsikilize Rahab. Ukivuta bangi, unajiona jasiri, unajiona mwanaume, unajiona ni mtu wa kufanya lolote lile ambalo nakutokea mbele yako, lakini nahisi nice. Tunapotea vijana wenzangu, situmii vitu hivyo, lakini napenda kusema tu kwa wenzangu ambao nawaona kila siku wanatumia na rafiki zangu kabisa, lakini nasema kwamba hivyo vitu ni si, si vizuri kwa afya yetu, kwa maendeleo, na vile vile hata kwa wazazi wetu hawapendelei vitu kama hivyo. Wanatusisitizia sana kutuambia jaribuni kukaa navyo mbali, hivyo vitu na si vizuri. Kiufupi, mpaka naona mpaka leo wanatumia vitu kama hivyo, sijona maendeleo yoyote kiujamii kiufupi zaidi tu ya kuwa vile vile wabadiki chochote. Wengine wanaacha shule kwa ajili ya vitu kama hivyo. Kuna wengine, kuna vitu vina watatiza vya kimaisha, aiza labda mzazi wake amwelewi, au nyumbani anagombana na mama baba, ndo anamua kujishawishi na vitu hivyo. Lakini naona hata si ujanja. Mi kwa mfano, shashuhudia kijana alikuwa anavuta bangi, anakunywa pombe, anapoteza mwelekeo kabisa, yani hadi anakuwa saa nyingine anakuwa chizi, anakuwa aeleweki huko nyumbani, anakuwa chizi tu huko nyumbani, mpaka jamii namtenga, anakuwa kama sio wapale kwenye ile familia, kumbe ni mtoto amezaliwa kwenye ile ile jamii. Kutokana na zile bangi zake yale madaa ya kulevya nini, anakuwa anajipotezea malengo pale nyumbani. Kwa hiyo, naomba tu serikali ijaribu kufuatilia hii hii tabia hii ikomeshe sasa. Mpaka serikali au kiongozi gani aje nyumbani amwambie huyu kijana acha, anayetakiwa kufuatilia. Kwa mfano kama sisi kama wazazi wetu wa, wa, waliotoweka duniani wanataka pia wawe makini kufuatilia, na serikali pia inatakuwa iwe pia inafuatiliafuatilia huko mtaani kwenye vibabaa huko kuangalia hawa watu wane, wako kwenye mwelekeo gani kwenye vi, vijiwe, vijiwevijiwe hivi vinavyokaa huko mitaani. Pia serikali inatuma watu wake wa, uko serikalini, yani kama maskari nini, kufuatilia kukimbiza, kukomesha hii tabia hii sababu jamii inaharibika sana, na watoto wadogo pia wanaweza wakaiga, wanafuatilia mkumbo ule ule. Na tukizungumzia onozembe kwa kijana na hata watu wazima pia sio nzuri, kwa sababu kama wengine kama mimi rafiki yangu Aisha kuwasirika na vitu kama hivyo, mwisho wa siku wakuwa na maendeo yoyote zaidi ya sala tu, mwingine tukawazika na vitu vingine kama hivyo, wakapata Ukimwi. Kwao mimi napenda kuambia watu wengine kama wanapata, wana vitu kama hivyo wasiwana wasiwana wasishawishi na vitu kama hivyo. Ni hayo kwa leo, mimi sina la ziada. Jina langu ni Rahab Fredi, VOA Express. Haya unayasikia hayo ambayo yalikusanywa mm -hmm. na Rahab kwa athari za matumizi ya dawa za kulevya, sio bila shaka. Basi aya, guire, tunatamba na nani kibao, bila muziki hujasukuma ili gurudumu la Express nchenda, angji, simu, mbile, ni kijana machachari kabisa huyu kutoka nchini Nigeria. Msikilizaji sehemu mwingine ni Tekno. Ah, na kuja na kuja, chake, ma mazito, kitu chake jinja. Mambo mazito haya, msikilizaji. Kitu hichi Bwire kimetamba kwelikweli. Tutazungumza baadaye ya kuhusu hicho <laughs> ajua wimbo, mm -hmm. Wimbo ndio njia pekee ya kuwasiliana <laughs> kwa njia nyingi sana hata kama umesononeka, umefurahi mm -hmm. wimbo tu ndio utakuliwaza na kukutuliza. Sasa bila shaka ametoa ujumbe wake vizuri, umfikie ule ambao unaweza ukamfikia. Na wewe sande, unaweza ukautumia huo wimbo Mm -hmm. Ukafikisha ujumbe kwa mtu mwingine bila An shaka. Anazungumia mapenzi sio? Bila shaka, wanamuita Agustin, jina kamili Miles Kelechi, wengi wanamjua kama Techno, huyo msikilizaji, mm -hmm. Akiwa kule nchini Nigeria, nyimbo hii imetoka Machi 23, lakini bwili tayari milioni zaidi ya moja imekushangaliwa kwenye YouTube na nimesikiliza vizuri, nikasikia kuna, unajua maneno ya Kiafrika yanakaribiana, kuna maneno mle aliyoyatumia ukiyasikiliza mm -hmm. <laughs> Yako na yanasikika kama maneno ya Kiganda na Kinyankole. Mm, okay. Lakini sasa Wele, unaposikiliza anamaanisha kitu kingine, ukiasikiliza kule kwingine ni kitu kingine, kwa sababu akisema karoni kama uh, ugali wa mtama hivi <laughs> <ala. laughs> tuungane naye Collins Liberty Adede kwenye laini ya simu. Adede, hali vipi? Niko poa sana, sijui nyinyi kule DC mambo vipi? sisi si si Collins, ah, sakolakoa yes. Liberty wa Adede, tuko ndani ya nyumba tunakusikiliza. Unatuambia mambo yanakwendaje huko katika weekend hii nchini Kenya. Najua mambo ni mengi kweli kweli, kweli kwenye anga za michezo na burudani. Weekend ni kubwa sana Sunday. Shomari, kama ulivyosema, tuna siku tano za kuomboleza na kusherehekea. Tuna maombolezo ya mazishi ya aliyeondoka Rais Mwai Kibaki mazia yake yanafanyika hapo kesho, kisha kuna siku ya wafanyikazi duniani, alafu kuna sherehe za Idi ambazo zinakuja pale baadaye. Hizo zote ni likizo, wikendi ni mkubwa sana. sana tunaanza hapo baada ya mazishi ya rais e, Mwai Kibaki hayati, tutakuwa tunaelekea katika ukumbi wa KICC ambapo kuna burudani kubwa sana kwa jina e, Afrika pawa pamoja. Hapo Wakenya wanaungana katika burudani zuri ambalo itakuwa la promosho na kijana Konde Boy kutoka Tanzania ama Harmonize ukipenda, pamoja na Emma Jalamo na Maima Maima anaimba nyimbo katika lugha kienye ya kienyeji Kikamba ni sasa Joka pamoja na Ben Gidae wataporomosha burudani. MC wa show ni Eric Omondi pamoja na msanii msaniia, ambayo watakuwa kuanzia saa kumi na mbili jioni mpaka che eh, hapa burudani inakuwa kumbusha wakenya kusherehekea kuwa wana Afrika yote hii inatuunganisha pamoja, a afrika amakufat hiyo ni hapo kesho bila shaka. Na kwa upande wa michezo mambo yakoje kaka? Katika michezo eh, kuna mambo mazuri yanafanyika. Ni kwamba kombe la dunia linatazamiwa kuletwa nchini Kenya. Hiyo itakuwa inafanyika Mei ishirini na sita ishirini na saba. Wafuasi wa mpira ama wasoka watakuwa wanalitizama kombe hilo eh, pale jijini Nairobi na linaletwa nchini Kenya licha ya kwamba shirikisho la soka nchini, de, de, soka duniani FIFA ilipiga marufuku Kenya, hiyo inashangaza sana, lakini hata hivyo mashabiki wa soka ambayo kombe hilo michano ya kombe hilo itakuwa inaandaliwa mwezi Disemba, Novemba na Disemba, a wanapata fursa la kuliona kombe hilo pia zawadi zinatolewa marais, kia, kombe hilo, kombe. Bila shaka mtajua, ni marais peke yake wanaruhusiwa kulishika hilo kombe. Bila shaka mtajionea vitu kwelikweli, lakini basi kene kwa kumalizia tu kuna dabi ambayo mnafuatilia pia, dabi ambayo iko Tanzania, ngoma ya Yanga ceza dhidi ya wastaji wao wajadi wekundu Msimbazi, ukipenda Simba. Hii ni ngoma ambayo hufuatiwa Kenya, japo watu wamefunga, lakini watakuwa wa wanaifuatilia wa eh, eh, kwa karibu. Utakumbuka katika jadwali la na soka nchini Tanzania, Yanga yaiko kileleni na alama hamsini na nne baada ya mechi ishirini na Simba nafasi ya pili, wamecheza mechi kumi na tisa alama arobaini na moja Sasa hapa sijui ni nani atabeba siku, kuna Mwilushaka, mashabiki wengi wa Yanga na kuna mashabiki wa Simba akiwemo Josephat Kioko na kiwemo hapa Sande Shomari. Sawa, ukiaza <laughs> <laughs> <laughs> kuzungumza hiyo maneno ya Simba Nakushukuru sana. Anaipa ishara ambazo sitaki. Kenneth Bwira na matatizo yake. <laughs> Usimjali Usi, Kenneth Bwira anachozungumza. <laughs> Asante Liberty. Asante sana. Najua mtakuja studio huko. Acha niwashe. Nimejiweka pembeni. Mimi maana ni adabu hiyo naangalia tu kando kando na subiri Arsenal. Sunday, um, yanayovuma kwenye mitandao. Bila shaka. Nini kinachovuma? Mengi yanavuma. Bwira Kenneth, niambie upande wako unaona vitu gani huko? Baada ya ununuzi wa Twitter. Mhm. <laughs> Kuna mambo mengi yani, kwenye mitandao, wengine wanasema sasa aje akanunue Coca-Cola kisa la maana ah. Wana mambo yao hao, ukiyasoma kwenye mitandao, kila mtu anakuwa na sababu zake za kuandika pale mm. Lakini la juu zaidi ni ununuzi wa Twitter. Wengi wanasema huu ununuzi wa Twitter itakuwa ni Twitter ambayo tumeona miaka michache iliyopita ikileta mabadiliko, kwamba wewe Sande ukiandika tu vyovyote ambavyo havina maana wanakung'oa na kuweka kando pamoja na kukufungia, ama itakuwa ni Twitter ambayo itaruhusu tu Sande uandike kile utakacho. Ndio wanaandika zaidi kwenye mitandao baada ya ununuzi wa Twitter na Elon Musk. Naam, huo mjadala Abwiri umekuwepo kwa muda mrefu, tangu iki imeanza. Baada ya kusikia hizi habari juma nne, imekuwa mm, ukizungumza sana e, kwenye mitandao ya kijamii, kila mmoja akiangalia, basi ununuzi huu pengine una maana gani, kutokana na mnunuzi mwenyewe ambaye mm -hmm. anakuja e, kuchukua e, Twitter kwa sasa. Mjadala utaendelea rudi au itakuwaje? Basi mjadala bado unaendelea. Vilevile kwingineko Bwire, kama tulivyosikia kule nchini Kenya, picha zinaonekana nyingi um, za mazishi haya ya kitaifa, ibada ya kitaifa ya kumwaga rais wa tatu Mwai Kibaki. Picha ni nyingi kwenye mitandao, watu wakiendelea kumkumbuka kwa yale aliyoyafanya. Vilevile mshambuliaji wa Liverpool Mo Salah otu za mchezaji bora wa mwaka wa ligi ya Uingereza kutoka shirikisho la waandishi wa habari wa michezo nchini humo. Hiyo ndio habari nyingine ambayo eh, wanasoka au wapenzi wa michezo wamekuwa wakizungumza hii leo. Baada ya kutangazwa kwa tuzo hiyo, sasa na tasaini mkataba hilo hatulijui, hilo hmm, hatulijui kwa sababu Bwire, hayo mambo. <laughs> Wengi wanasema baada ya kutangazwa kocha wa timu hiyo kocha wa timu hiyo kuongeza mkataba wake 2026 Jurgen hmm, Klopp wanasema pengine hilo litachochea kwa yeye kuongeza na kusaini mkataba wake, lakini hilo ndio wataalamu wa michezo wakizungumza kwenye mitandao. Hatujui kama atafanya hivyo, lakini ndio linalozungumzwa zungumzwa. Bwire, sifa pewe sala ameleta muhemko, ameleta mbwembwe katika michezo ya Premier League bila shaka Simba huyu ni Simba yeye, yeah, yeah, kutoka... na vilevile vile, Ronaldo mm. Katika miaka 37 jana kupachika bao dhidi ya Chelsea. Washabiki wa Man United wanapiga na kelele kulikula, wanafurahi yale aliyoyafanya bila kuyatarajia. Jamaa anafunga bao katika kila mechi sio? Naam ah. na umri wake Bwire umekwenda sio umri mdogo. Ufagi... lakini amekaa na uwezo bado, ufagio mzee, unajua kila kona. Tufunge haya basi, bila shaka hapa ndio tunakomea matangazo haya, lakini ni mwanzo wa matangazo mengine. Msikilizaji, usikose kujiungana kwenye matangazo mengine yanayoendelea. ni kutakia siku njema, kwa heri kwa sasa.